TÀI NGUYÊN DẠY HỌC

TIN TỨC TỔNG HỢP

Thành viên trực tuyến

3 khách và 0 thành viên

Sắp hết hạn hợp đồng có được hưởng chế độ thai sản không?

11392955 12:33 PM, 20-11-2015 (ĐSPL) - Trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con người lao động đóng từ đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trở lên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Xin chào báo Đời sống & Pháp luật! Tôi đang làm việc tại 1 cơ quan nhà nước từ 01/7/2012 đến nay, có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ nhưng chưa được vào biên chế. Hiện nay tôi đang mang thai được hơn 8 tháng và dự sanh vào 21/12/2015. Vấn...

Người lao động cao tuổi có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

11392954 14:30 PM, 25-10-2015 Khi sử dụng cao tuổi, người sử dụng cần lưu ý một số vấn đề về hình thức sử dụng lao động, công việc và quyền lợi của người lao động... Theo quy định của Bộ luật lao động 2012, người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật lao động 2012. Tuổi nghỉ hưu (Điều 187 Bộ luật lao động 2012) 1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời...

Được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nào?

11392951 18:32 PM, 21-11-2015 Nghị định 115/2015 quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa được Chính phủ ban hành. Trong đó quy định cụ thể mức lương hưu hằng tháng của người lao động. Điều kiện hưởng lương hưu - Người lao động từ đủ 50 tuổi trở lên khi nghỉ việc và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò...

Việc ghi nơi sinh trên Giấy khai sinh

9670989 05:11 CH, 19/09/2013 Bà Lê Cẩm Phương Linh (">lecamphuonglinh@...) đề nghị giải đáp về cách ghi nơi sinh trên bằng tốt nghiệp đại học. Theo Phòng Đào tạo của Trường, nơi sinh của bà phải ghi là tỉnh Sơn La, vì phải dựa theo con dấu đóng trên giấy khai sinh, nhưng theo bà Linh thì là Hà Đông (tỉnh Hà Sơn Bình cũ nay thuộc Hà Nội). Ảnh minh họa Vào thời điểm sinh bà Linh tại Bệnh viện Hà Đông (tỉnh Hà Sơn Bình cũ nay...

Kéo dài thời gian nâng bậc lương khi bị kỷ luật

9670983 05:02 CH, 20/09/2013 Cơ quan của bà Lê Hương Mai () có 1 công chức là lãnh đạo, bị quyết định kỷ luật cảnh cáo vào ngày 15/8/2012. Thời gian nâng lương gần nhất trước khi bị kỷ luật của công chức đó là tháng 11/2009. Đến ngày 30/8/2013 công chức này tiếp tục bị kỷ luật khiển trách. Ảnh minh họa Bà Mai hỏi, thời gian nâng lương của công chức nêu trên bị kéo dài đến tháng 5/2013 có đúng không? Trường hợp này cơ quan sẽ...

Chế độ khi cán bộ xã nghỉ việc

9670975 10:20 SA, 27/09/2013 Bà Nguyễn Thị Cẩm Thùy(">vinhhoahiep.ct@...) hỏi: Cán bộ giữ chức vụ Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc của xã, khi thôi việc có được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc như công chức không? Cán bộ chuyên trách cấp xã khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu hoặc chưa hưởng BHXH một lần thì được bảo lưu thời gian đóng BHXH hoặc tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện - Ảnh minh họa Luật sư Lê Văn...

Giảm định mức tiết dạy với giáo viên kiêm nhiệm

9670853 03:45 CH, 30/09/2013 Bà Nguyễn Thị Kim Thoa(">casac86@...) hỏi: Giáo viên trung học cơ sở kiêm nhiệm hai công việc, vừa là chủ nhiệm lớp vừa là tổ trưởng bộ môn thì được giảm bao nhiêu tiết trong một tuần? Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp thắc mắc của bà Thoa như sau: Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm...

Trường hợp thay đổi trình độ đào tạo sau khi tuyển dụng

9670850 02:11 CH, 24/09/2013 Bà Nguyễn Thị Lựu (">pomegranate2010@g...) là giáo viên tiếng Anh THPT, được tuyển dụng vào tháng 1/2012, hoàn thành chế độ tập sự vào tháng 1/2013. Tháng 10/2012, bà Lựu bảo vệ luận văn Thạc sĩ, đến tháng 3/2013 được nhận bằng. Vậy, bà Lựu được ưu tiên gì khi có bằng Thạc sĩ? Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp câu hỏi của bà Lựu như sau: Điều 20 quy định, việc...

Đối tượng được nâng bậc lương thường xuyên

10:02 SA, 23/09/2013 Bà Trịnh Thị Ngọc Hân (hantieuho@...) hỏi: Tôi là giáo viên hợp đồng không thời hạn tại trường mẫu giáo công lập, tôi có thuộc đối tượng được nâng bậc lương thường xuyên không? Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Hân hỏi như sau: Ngày 26/10/2011, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số quy định một số chính sách phát triển giáo dục mầm non giai đoạn...

Chế độ nâng lương với giáo viên hợp đồng

9670838 09:11 SA, 21/09/2013 Bà Đỗ Thị Duyên (huythom@...) tốt nghiệp chuyên ngành giáo dục tiểu học và giảng dạy theo chế độ hợp đồng có đóng BHXH tại một trường tiểu học từ tháng 9/2009 đến nay. Bà Duyên hỏi, bà có được nâng lương thường xuyên và được ưu tiên khi tuyển dụng viên chức không? Ảnh minh họa Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Duyên hỏi như sau: Nếu sự việc...

Cách tính trợ cấp thai sản

9663407 03:45 CH, 18/09/2013 Bà Trần Thị Thu (">timtuvy4891@...) là giáo viên THCS, mã ngạch 15a.202, hưởng lương bậc 3, hệ số 2,72, phụ cấp khu vực và phụ cấp ưu đãi nhà giáo. Bà Thu nghỉ thai sản từ ngày 1/8/2013-31/1/2014. Vậy, tiền trợ cấp thai sản bà Thu sẽ nhận được là bao nhiêu? Ảnh minh hoạ Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời bà Thu như sau: Chế độ khi sinh con...

Xếp lương viên chức khi tuyển dụng và thăng hạng

9663404 11:02 SA, 29/09/2013 Từ tháng 7/2007, ông Khổng Tuấn Minh (ktm.ttptqdyb@...) bắt đầu làm việc tại Văn phòng Đăng ký đất đai và Tổ chức phát triển quỹ đất của tỉnh theo chế độ hợp đồng lao động. Ông Minh đóng BHXH từ tháng 5/2008-8/2011, hưởng 100% lương hệ cao đẳng bậc 1 (hệ số 2,10). Ảnh minh họa Theo quyết định của UBND tỉnh, ngày 1/9/2011 Văn phòng Đăng ký đất đai và Tổ chức phát triển quỹ đất tỉnh được chia tách thành Văn phòng...

Giải đáp về lương và phụ cấp của giáo viên dạy nghề

9663399 08:00 SA, 19/07/2013 Ông Bế Minh Hội (minhhoi78@...) đề nghị hướng dẫn về quyền lợi đối với giáo viên dạy nghề tại Trung tâm dạy nghề huyện Đình Lập, tỉnh Lạng Sơn, được điều động từ trường THCS và tiểu học từ năm 2010. Hiện ông Hội và các đồng nghiệp vẫn giữ mã ngạch như trước khi điều động: 15a201, 15c208, 01.003. Ông Hội hỏi, ông và các đồng nghiệp có được giữ nguyên mã ngạch như trước khi chuyển đến công tác tại Trung...