TÀI NGUYÊN DẠY HỌC

TIN TỨC TỔNG HỢP

Thành viên trực tuyến

1 khách và 0 thành viên
Gốc > Văn bản - Chính sách >

Tôi có được hưởng chế độ thai sản?

03/07/2015 10:06 GMT+7

Tôi đóng BHXH từ tháng 12-2014, dự kiến sinh con tháng 10-2015. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không? (Nguyen Thu)

Các sản phụ nghe hướng dẫn chăm sóc trẻ sơ sinh tại Bệnh viện Từ Dũ, TP.HCM - Ảnh tư liệu Tuổi Trẻ
Các sản phụ nghe hướng dẫn chăm sóc trẻ sơ sinh tại Bệnh viện Từ Dũ, TP.HCM - Ảnh tư liệu Tuổi Trẻ

- Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội (BHXH) quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: "Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc trường hợp sau đây: là lao động nữ sinh con nhưng phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Theo quy định tại khoản 1, mục II, phần B thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH, ngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định số 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: "Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Như vậy đối với trường hợp của bạn:

1. Nếu bạn sinh con trước ngày 15-10-2015 (tính từ ngày 1-10-2015 đến 14-10-2015), thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 10-2014 đến tháng 9-2015, mà bạn đã đóng BHXH từ sáu tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

2. Nếu bạn sinh con từ ngày 15-10-2015 trở đi (tính từ ngày 15-10-2015 đến 31-10-2015) thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 11-2014 đến tháng 10-2015, mà bạn đã đóng BHXH từ sáu tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP
(VP luật sư Gia Thành - 51 Trần Quý, P.4, Q.11, TP.HCM)


Nhắn tin cho tác giả
Hải Nguyên Văn @ 18:45 03/07/2015
Số lượt xem: 361
Số lượt thích: 0 người
 
Gửi ý kiến