TÀI NGUYÊN DẠY HỌC

TIN TỨC TỔNG HỢP

Thành viên trực tuyến

2 khách và 0 thành viên

Sắp hết hạn hợp đồng có được hưởng chế độ thai sản không?

11392955 12:33 PM, 20-11-2015 (ĐSPL) - Trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con người lao động đóng từ đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trở lên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Xin chào báo Đời sống & Pháp luật! Tôi đang làm việc tại 1 cơ quan nhà nước từ 01/7/2012 đến nay,...

Người lao động cao tuổi có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

11392954 14:30 PM, 25-10-2015 Khi sử dụng cao tuổi, người sử dụng cần lưu ý một số vấn đề về hình thức sử dụng lao động, công việc và quyền lợi của người lao động... Theo quy định của Bộ luật lao động 2012, người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy...

Được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nào?

11392951 18:32 PM, 21-11-2015 Nghị định 115/2015 quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa được Chính phủ ban hành. Trong đó quy định cụ thể mức lương hưu hằng tháng của người lao động. Điều kiện hưởng lương hưu - Người lao động từ đủ 50 tuổi...

Không đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, có bị phạt?

11168371 29/06/2015 14:43 GMT+7 Em đang là sinh viên năm cuối Trường ĐH Nông lâm TP.HCM, có lệnh gọi về khám sức khỏe nghĩa vụ. Em đã làm đơn xác nhận của trường gửi về địa phương nhưng trễ 1-2 ngày so với quy định. Vậy em có bị phạt không và nếu có thì hình thức phạt như thế...

Tôi có được hưởng chế độ thai sản?

11168370 03/07/2015 10:06 GMT+7 Tôi đóng BHXH từ tháng 12-2014, dự kiến sinh con tháng 10-2015. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không? (Nguyen Thu) Các sản phụ nghe hướng dẫn chăm sóc trẻ sơ sinh tại Bệnh viện Từ Dũ, TP.HCM - Ảnh tư liệu Tuổi Trẻ - Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội...

Giáo viên hợp đồng cũng được phụ cấp ưu đãi

10711391 29/10/2014 20:13 Hỏi: Chúng tôi là những giáo viên hợp đồng của trường tiểu học và THCS công lập của một huyện ngoại thành Hà Nội. Theo quy định của Nhà nước chúng tôi có được hưởng phụ cấp đứng lớp hay không? Ảnh minh họa Nếu được thì cách tính như thế nào? Hiện nay chúng tôi vẫn...

Đối tượng hưởng trợ cấp lần đầu không phân biệt hộ khẩu thường trú

10550882 Chủ Nhật, 17/8/2014 16:38 GMT+7 Tôi có hộ khẩu tại xã có điều huyện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn của tỉnh tỉnh Gia Lai. Tháng 9/2012, tôi thi đỗ viên chức là giáo viên mầm non ngay tại trường đóng trên địa bàn xã này. Theo trả lời của cơ...

Không được tự đặt điều kiện tuyển công chức trái quy định

10550881 Chủ Nhật, 17/8/2014 14:00 GMT+7 Các cơ quan, đơn vị thuộc Hà Nội không tự quy định các điều kiện đăng ký dự tuyển công chức trái với Luật Cán bộ, công chức và Nghị định số 24/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức. Lãnh đạo...

Những chính sách GD - ĐT có hiệu lực từ tháng 8/2014

10550850 Chủ Nhật, 17/8/2014 11:57 GMT+7 Từ tháng 8/2014, liên quan tới công tác thi đua, Chính phủ ban hành Nghị định quy định chi tiết về thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thi đua, khen thưởng năm 2013; đối với nội dung chuẩn kiến thức, Bộ GD&ĐT ban hành...

Tốt nghiệp rồi, có được cấp bù tiền miễn học phí?

10550849 Chủ Nhật, 17/8/2014 10:58 GMT+7 Sinh viên Hán Thị Lan (Thanh Hoá) học khóa 2010-2014 của trường Đại học Đà Lạt. Từ năm 2013-2014, sinh viên thuộc đối tượng được miễn học phí. Do không nắm được quy định nên sau khi ra trường (24/6/2014), ngày 15/7/2014, sinh viên Lan mới làm đơn đề...

Nhận sổ bảo hiểm xã hội khi không còn làm việc

10550848 Chủ Nhật, 17/8/2014 09:50 GMT+7 Hỏi: Trước đây tôi làm nhân viên văn phòng cho một công ty liên doanh. Năm 2011 tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty đó. Vừa qua tôi thi đỗ viên chức vào làm văn thư cho một trường THCS ở huyện ngoại thành Hà Nội....

Chế độ khi nghỉ để điều trị bệnh dài ngày

10550847 Thứ Hai, 18/8/2014 05:43 GMT+7 Tôi là giáo viên THPT thuộc diện biên chế của tỉnh Phú Yên. Vừa qua tôi đi kiểm tra sức khỏe định kỳ thì phát hiện mình có một khối u. Bác sỹ yêu cầu tôi nhập viện để điều trị dài ngày. Tôi có bị đuổi việc không và tôi...

Việc xếp lương, miễn tập sự khi tuyển dụng công chức

10550845 Thứ Hai, 18/8/2014 09:39 GMT+7 Bà Vũ Thị Anh Thư (vtathu.qni@...) trúng tuyển vào công chức từ ngày 1/7/2013. Khi đó bà Thư đã có bằng thạc sĩ và được xếp lương vào bậc 2/9, hưởng 85% lương tập sự với hệ số 2,67. Từ tháng 4/2008 - 4/2013, bà Thư có thời gian...

Hiệu trưởng các trường công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp

10550843 Chủ Nhật, 17/8/2014 15:26 GMT+7 Hỏi: Một số hiệu trưởng các Trường THPT, THCS và tiểu học của tỉnh Sơn La, Nam Định, Gia Lai và Vĩnh Long viết thư hỏi chuyên mục: Hiệu trưởng của các trường công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? * Trả lời: Theo quy định tại Khoản 1...

Khi nào được thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm?

10550842 Thứ Hai, 18/8/2014 11:40 GMT+7 Hỏi: Tôi là giáo viên của Trung tâm Giáo dục thường xuyên huyện Điện Biên (Điện Biên). Theo quyết định của UBND tỉnh Điện Biên, tôi sẽ được nghỉ hưu để hưởng chế độ bảo hiểm từ ngày 1/6/2014. Xin được hỏi chuyên mục Hộp thư bạn đọc, trường hợp của...

Hợp đồng không xác định thời hạn có được xét thẳng vào biên chế?

10550840 Thứ Hai, 18/8/2014 15:11 GMT+7 Hỏi: Chúng tôi là hợp đồng lao động không thời hạn tại thị xã T từ tháng 05/2004 đến năm 2010 thì UBND thị xã T chấm dứt hợp đồng lao động và chuyển về hợp đồng không thời hạn với các trường học thuộc thị xã. Như vậy theo Luật...

Được cộng dồn thời gian trong quân ngũ để tính hưởng BHXH

10500025 Chủ Nhật, 29/6/2014 11:34 GMT+7 Ông Đỗ Ngọc Sơn (phuonglinh888@...) sinh năm 1958, năm 1976 trúng tuyển vào đại học (theo diện thí sinh tự do), nhưng ngày 23/10/1976 ông có giấy gọi nhập ngũ và đến tháng 10/1979 xuất ngũ vì lý do sức khỏe. Ông Sơn tiếp tục học đại học và hưởng lương bộ đội...

Được chọn một trong hai chế độ nâng bậc lương trước thời hạn

10500024 Thứ Tư, 2/7/2014 12:24 GMT+7 Tôi là giáo viên THPT của tỉnh Bạc Liêu. Tháng 8 tới tôi sẽ nhận quyết định nghỉ hưu theo quy định của Nhà nước. Theo thông báo của nhà trường tôi được nâng lương trước thời hạn do có thành tích xuất sắc. Ảnh có tính chất minh hoạ/Internet Tuy...